+ Trả Lời Ðề Tài
Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 14

Ðề tài: Bài văn tả mẹ

Thanks
    349

Học tập suôt đời! Bài văn tả mẹ

Bài văn tả mẹ

Hồ Duyên

Giờ tập làm văn, tôi luôn được cô giáo khen bài viết của mình và thường lên đứng giữa lớp để đọc bài tập làm văn của mình cho cả lớp nghe. Bài viết của tôi bao giờ cũng đạt điểm 7, 8 - điểm cao nhất dành cho môn tập làm văn. Tôi luôn hãnh diện vì điều đó và dường như chưa một bạn nào trong lớp phá được “kỷ lục” của tôi.

Như mọi khi, tôi lại được cô giáo gọi lên đọc bài văn “Em hãy tả về người mẹ của mình". Tôi ngước cao mặt, đĩnh đạc bước lên giữa lớp trong sự nể phục của các bạn và cất cao giọng đọc: “Mẹ em là người tuyệt vời nhất. Mẹ đẹp như cô tiên trong truỵên cổ tích. Mái tóc mẹ dài óng ả buông xõa ngang lưng. Mẹ gội đầu bằng trái bồ kết nên tóc mẹ vừa mượt vừa suôn. Mẹ bảo "Lớn lên con gái đừng gội đầu bằng dầu gội mà nấu trái bồ kết gội cho tóc đẹp như của mẹ”. Mẹ có khuôn mặt đẹp như trăng rằm. Mỗi khi mẹ cười hai hàm răng mẹ trắng ngần trông đẹp lắm! Mẹ vừa dịu dàng lại vừa đảm đang. Đi làm về, mẹ vừa vào bếp nấu cơm cho cả gia đình, tối mẹ lại dạy em học bài, dọn dẹp nhà cửa rồi mới đi ngủ. Những đêm đông trời trở rét, nửa đêm mẹ lại thức giấc đắp lại tấm chăn cho em... Trong trái tim em, mẹ là tất cả, mẹ là cô tiên tuỵêt vời nhất trong cuộc đời em...”.

Đó là những lời văn mà tôi đã được chị gái dạy để tả về người mẹ của mình. Những bài văn của tôi luôn được điểm cao vì trước khi viết tôi luôn "tham khảo" ý kiến của chị rồi tưởng tượng thêm để diễn đạt cho hay. Có lẽ với trí tưởng tượng phong phú nên tôi sớm nổi tiếng là học sinh giỏi văn của trường.

Đọc xong bài văn tả mẹ của mình, tôi sướng lâng lâng trong người và đi về chỗ trong tiếng vỗ tay của các bạn. Đợi giây lát, cô tôi bảo: “Bài văn tả mẹ của bạn Duyên rất hay. Câu cú gãy gọn, diễn đạt trôi chảy. Các em nên học cách diễn đạt của bạn để viết văn cho hay và phải đọc thêm nhiều sách. Hôm nay, cô muốn các em nghe thêm một bài văn nữa. Cô mời bạn Hùng".

Tôi thoáng ngạc nhiên vì Hùng mồ côi mẹ từ năm 6 tuổi, nhà Hùng rất nghèo và Hùng chỉ học giỏi môn toán. Tôi thầm cười khi nghĩ "Chắc Hùng viết nhăng viết cuội nên bị cô phê bình đây”. Hùng cúi đầu cầm tập bước lên bảng và đọc: “ Em không còn mẹ. Mẹ mất đã lâu lắm rồi nên em không nhớ rõ khuôn mặt của mẹ. Mỗi lần nhớ mẹ, em chỉ nhìn lên tấm ảnh trên bàn thờ mẹ, nhớ mẹ, thương mẹ rồi chỉ biết khóc mà thôi! Mẹ mất khi em bé của em mới một tuổi. Lúc đó ba cực lắm vì phải vừa đi làm vừa nuôi em và em gái. Em gái cứ bệnh rồi khóc hoài. Sáng, ba dậy thật sớm để nấu cháo để lấy nước pha sữa cho em. Mùa mưa, nhà dột ướt không đủ chỗ ngủ, ba ru em và em gái ngủ xong rồi nằm xuống sàn nhà. Sáng thức dậy em đã thấy ba nấu sẵn nồi cháo và kèm theo tờ giấy dặn:"Con nhớ ăn sáng rồi mới đi học”. Ba em là công nhân vệ sinh nên sáng phải dậy thật sớm làm sạch đường phố trước khi mọi người thức giấc. Em chuẩn bị đi học ba mới trở về lo cho em gái. Buổi chiều, em đi học về trông em cho ba đi làm tiếp. Ba em cực lắm nhưng lúc nào ba cũng dịu dàng như mẹ. Em ước ao mẹ mình còn sống để đỡ đần công việc cho ba. Em thèm được như các bạn có mẹ, được mẹ ôm vào lòng, được mẹ khâu áo khi bị rách, được nghe mẹ hát ru em bé ngủ như cô Tư ở sát nhà. Mỗi lần nghe cô Tư hát ru con, em lại nhớ mẹ và nước mắt trào ra. Ba bảo: "Mẹ bây giờ đã thành cô tiên ở tận trên trời cao, mẹ cũng nhớ và thương con lắm nên con phải học thật giỏi mẹ mới vui". Em cũng thầm hứa với ba, sẽ học giỏi, học giỏi rồi mẹ sẽ sống lại với cha con mình, phải không ba?

Em càng lớn mái tóc ba càng bạc nhiều hơn. Nhìn ba tảo tần lo cho em và em gái ăn học, em thương ba lắm chỉ mong mình nhanh lớn để đi làm giúp ba, nuôi em gái. Em không còn mẹ nhưng ba chính là người mẹ vĩ đại trong cuộc đời em. Em yêu ba vô cùng...".

Những dòng cuối cùng, Hùng đã đọc trong nước mắt, cả lớp đều khóc, cả cô giáo cũng khóc và không biết tự lúc nào, nước mắt của tôi cũng lăn dài trên khuôn mặt của mình...

Chiều nay, con gái tôi về nói với mẹ: "Mẹ dạy con bài văn tả về mẹ nha mẹ”. Tôi ôm con gái vào lòng và kể lại câu chuyện bài tập làm văn tả mẹ của Hùng cách đây hơn 20 năm...

No Avatar

minhhung_99

07:04, 20th Dec 2011 #7081 

bài văn làm tớ nhớ mẹ quá à

No Avatar

tienhuule

16:27, 5th Dec 2011 #6796 

that cam dong

No Avatar

tienhuule

16:27, 5th Dec 2011 #6797 

that cam dong

dachi's Avatar

dachi

10:19, 24th Nov 2011 #6571 

bài văn xúc động lắm, tks!

2. The Following 3 Users Say Thank You to dunghoi For This Useful Post:

Thanks
    0

Học tập suôt đời!

ah`
    bai nay hay wa

Thanks
    0

Học tập suôt đời!

Ma anh co biet trang web nay co chi lam power pont cua mon nhac lop 6 ko ?
    Neu biet thi chi em nhe
    Thanks phat

Thanks
    349

Học tập suôt đời!

Trích Nguyên văn bởi metagwaxa1 View Post
    Ma anh co biet trang web nay co chi lam power pont cua mon nhac lop 6 ko ?
    Neu biet thi chi em nhe
    Thanks phat
    :after_boom:Mình không thông thạo môn Nhạc lắm. Nhưng nếu bạn cần làm power point thì mình sẽ giúp được phần nào mà. yahoo của mình:giapphamtien@yahoo.com
    -----Phạm Tiến Giáp-----

Thanks
    0

Học tập suôt đời!

hay wa di thoi! the ai biet bai nao mieu ta me em khi em bi om ko sap kiem tra 1 tiet roi

Thanks
    349

Học tập suôt đời!

em đọc những tài liệu sau đây, hi vọng nó sẽ giúp em trong bài kiểm tra sắp tới

Mẹ ốm

Cánh màn khép lỏng cả ngày
    Ruộng vườn vắng mẹ cuốc cày sớm trưa
    Nắng mưa từ những ngày xưa
    Lặn trong đời mẹ đến giờ chưa tan.

Khắp người đau buốt, nóng ran
    Mẹ ơi! Cô bác xóm làng đến thăm
    Người cho trứng, người cho cam
    Và anh y sĩ đã mang thuốc vào.

Sáng nay trời đổ mưa rào
    Nắng trong trái chín ngọt ngào bay hương
    Cả đời đi gió đi sương
    Bây giờ mẹ lại lần giường tập đi.

Mẹ vui con có quản gì
    Ngâm thơ kể chuyện, rồi thì múa ca
    Rồi con diễn kịch giữa nhà
    Một mình con sắm cả ba vai chèo.

Vì con, mẹ khổ đủ điều
    Quanh đôi mắt mẹ đã nhiều nếp nhăn
    Con mong mẹ khoẻ dần dần
    Ngày ăn ngon miệng, đêm nằm ngủ say.

Rồi ra đọc sách, cấy cày
    Mẹ là đất nước, tháng ngày của con...

Trần Đăng Khoa

“Đêm nay con ngủ giấc tròn

Mẹ là ngọn gió của con suốt đời.”

"Công cha như núi Thái Sơn
    Nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra
    Một lòng thờ mẹ kính cha
    Cho tròn chữ hiếu mới là đạo con"

. MB: Giới thiệu cảnh (người) được tả.
    . TB: Tả chi tiết đối tượng theo một trình tự hợp lí
    . KB: Phát biểu cảm nghĩ về đối tượng miêu tả.

MB: Giới thiệu về mẹ (cha) chăm sóc em bị ốm.
    TB: a) Tả đôi nét về mẹ (cha)
    - Độ tuổi
    - Vóc dáng
    - Nước da
    - Khuôn mặt
    b) Tả mẹ (cha) chăm sóc em
    - Thái độ: lo lắng…
    - Lời nói: ấm áp, dịu dàng…
    - Việc làm: ân cần, chu đáo…
    - Tình cảm: yêu thương…
    KB: Cảm nghĩ

“…Mỗi khi lên cơn sốt cao, em luôn bị giật mình thảng thốt, người đầm đìa mồ hôi. Những lúc tỉnh dậy, em đều thấy bàn tay mình nằm gọn trong bàn tay ấm áp của mẹ. Bàn tay ấy ram ráp, cồm cộm, không nhẵn nhụi, mịn màng. Em hiểu đó là dấu ấn của những ngày lao động nặng nhọc, một nắng hai sương của mẹ. Mẹ đã hi sinh tất cả cho em… Mẹ vui niềm vui của em, buồn nỗi buồn của em và đau đớn, xót xa mỗi khi thấy em trái gió trở trời…”

Tả mẹ chăm sóc con ốm:
    tất nhiên là phải có tình huống rồi. Em có thể viết em bị cảm do 1 lần dầm mưa ( lí do cổ điển ^^, cài này dễ viết nhưng không cho thấy mẹ e lo lắng thế nào vì bệnh dễ khỏi thì không cần lo nhiều ) và nếu muốn gay cấn thì là sốt virus chẳng hạn ( bệnh gì nghe khó chữa chút ) > em phải nằm liệt giường.Và lúc đó bố đi công tác xa nên ko thể ở nhà, có mỗi mẹ chăm lo cho e
    Sau đó thì tả mẹ:
    - Khi biết e bệnh thì mẹ lo lắng thế nào này: sốt sắng, hỏi han, cặp nhiệt độ, đưa e đi bác sĩ này....
    Nếu là bệnh nặng thì e nên viết là e phải ở nhà nghỉ khoảng 4, 5 ngày gì đó chứ nhiều quá thì lại dài dòng (không nghĩ ra đủ ý viết cho tất cả các ngày)
    - Khi chăm sóc e, có thể bệnh nặng nên mẹ rất lo, mẹ phải đi làm nhưng luôn gọi điện về hỏi han e, khi về là mua cho e thứ đồ bổ dưỡng, dỗ e uống hết thuốc này,...Còn về hành động của mẹ thì có thể bịa ra rất nhiều thứ như: mẹ nấu cháo cho tôi uống, đắp khăn lạnh lên trán tôi, tiếng chân mẹ đi thật khẽ sợ tôi tỉnh giấc trong khi mẹ cũng luôn thiếu ngủ, bàn tay của mẹ sờ lên trán tôi . Bàn tay ấy tuy hơi thô ráp nhưng tôi vẫn thấy ấm áp lạ thường
    E sẽ tả khuôn mặt mẹ lo lắng thế nào ( mẹ nhìn tôi, ánh mắt trìu mến, có phần mệt mỏi. Lúc đó tôi mới để ý thấy mẹ gầy đi nhiều quá, mắt mẹ có thâm quầng vì thiếu ngủ và phải làm việc đến tận khuya) Em còn nên viết về cảm xúc lúc đó của e: thấy thương mẹ, mong khỏi bệnh,...
    -Khi e khỏi bệnh:nhờ mẹ mà e đã dần khỏi bênh, mẹ đã vui mừng như thế nào, mẹ cười nhẹ nhõm khi thấy tôi đỡ mệt...
    -Cảm nghĩ của em: e yêu mẹ rất nhiều và mong mình sẽ ko bao giờ bệnh để mẹ khỏi lo lắng nữa.

Đây chỉ là những gợi ý thôi, càng thêm nhiều sáng tạo càng tốt e ạ ^^. Chúc e làm bài tốt nhé

Trong mỗi cuộc đời ai mà chả có người me. Người luôn chăm sóc chúng ta mỗi khi ta bị ốm.Tôi cũng vậy, mẹ của tôi là một người luôn hết lòng vì con.
    Mẹ tôi là người có thân hình mảnh mai, dáng dong dỏng cao. Với khuôn mặt trái xoan và nước da hồng hào trông mẹ thật duyên dáng. Mẹ luôn mặc những bộ quần áo giản dị khi ở nà khi nào đi cỗ hay lên lớp...thì mẹ mới mặc những bộ quần áo như áo vét , sơ mi... Vì mẹ làm giáo viên dạy văn nên mẹ luôn bận rộn với những công việc gia đình , công việc trường lớp.Dù bận rộn như vậy nhưng mẹ vẫn luôn dành thời gian để đưa em đi học , dạy em học bài.Lúc đó em thấy mẹ thật cao cả , lớn lao. Cả khi tôi bị ốm thì mẹ lúc nào cũng là người lo lắng cho em nhất. Mẹ nấu cháo cho em, cho em uống thuốc. Khi sáng em tỉnh dậy mẹ vẫn ngồi bên giường chông mẹ tiều tụy hơn hẳn, chắc hôm qua mẹ không ngủ.
    Em rất yêu mẹ.Và tự hứa là mình sẽ học thật giỏi để không phụ lòng của mẹ.

(Trên đây là một số tài liệu được sưu tầm, mong rằng nó sẽ giúp ích phần nào cho em)
    -----Phạm Tiến Giáp-----

8. The Following User Says Thank You to dunghoi For This Useful Post:

Thanks
    0

Học tập suôt đời!

ai giup em voi sap phai lam bai ta me roi

Thanks
    0

Học tập suôt đời!

xuc dong wa ta

Thanks
    1

Học tập suôt đời!

Troi câu chuyện này cảm động wa ta! Tui cũng muốn rơi nước mắt rùi ne! Hu. . .hu...hu
    NhungNhungLy@tuoiteen_9x:79:

Thanks
    0

Học tập suôt đời!

cảm ơn đã cho tôi gợi ý trên. đang điên cái đầu vì đề tài này. cảm ơn :P:P:))

+ Trả Lời Ðề Tài
Trang 1/2 12 cuốicuối

Chủ đề giống nhau

1. Trả lời: 1
    Bài mới gởi: 19-12-11, 08:59 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài mới gởi: 02-12-10, 12:50 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài mới gởi: 10-09-10, 03:11 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài mới gởi: 28-11-09, 10:50 PM
  5. Trả lời: 0